Đóng bảo hiểm 6 tháng không liên tục có hưởng thai sản không

Không đóng bảo hiểm liên tiếp 6 tháng thì dành được hưởng chính sách thai sản không?

Xin xin chào Tổng đài tư vấn. Em xin được hỗ trợ ạ: Em có đóng bảo đảm từ đầu năm 2015 đến khi kết thúc tháng 2.2020 thì nghỉ câu hỏi ở phòng ban cũ. Sang trọng tháng 8 em đi làm việc lại ngơi nghỉ nơi new và liên tiếp tham gia đóng góp BHXH. Em sinh là vào cuối tháng 11.2020.

Bạn đang xem: Đóng bảo hiểm 6 tháng không liên tục có hưởng thai sản không


Vậy tổng đài đến em hỏi: Em đóng bảo đảm như vậy bao gồm được cung cấp tiền bầu sản không ạ? vị em thấy có fan nói đề xuất đóng bảo hiểm tiếp tục 6 tháng, em đóng góp không liên tiếp thì tất cả được cung cấp không? Em sẽ tiến hành nghỉ hưởng trọn thai sản trong thời hạn bao nhiêu lâu và mức hưởng như thế nào? hồ sơ buộc phải nộp những sách vở gì? Em xin cảm ơn.

*

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới Tổng đài tứ vấnVới câu hỏi không đóng bảo đảm liên tục 6 mon thì đạt được hưởng cơ chế thai sản không?, chúng tôi xin bốn vấn cho bạn như sau:


Thứ nhất, hưởng cơ chế thai sản khi đóng bảo hiểm không tiếp tục 6 tháng

Căn cứ theo Điều 32 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định như sau:

“Điều 31: Điều khiếu nại hưởng chính sách thai sản

1. Fan lao đụng được hưởng chế độ thai sản lúc thuộc một trong những trường đúng theo sau đây:


b) Lao động phái nữ sinh con.

2. Fan lao động luật pháp tại những điểm b, c cùng d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 mon trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh bé hoặc dìm nuôi bé nuôi.

3. Người lao động cách thức tại điểm b khoản 1 Điều này sẽ đóng bảo đảm xã hội từ đầy đủ 12 mon trở lên nhưng khi sở hữu thai đề xuất nghỉ bài toán để dưỡng thai theo chỉ định và hướng dẫn của cửa hàng khám bệnh, chữa bệnh tất cả thẩm quyền thì cần đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 mon trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con.

Theo nguyên tắc trên, đk hưởng chính sách thai sản lúc sinh là:

+) Đóng BHXH từ đầy đủ 06 mon trở lên vào thời hạn 12 tháng trước lúc sinh con.


+) Hoặc đóng góp BHXH từ đầy đủ 12 tháng trở lên nhưng mà khi sở hữu thai yêu cầu nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của các đại lý khám bệnh, trị bệnh có thẩm quyền thì đề nghị đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên vào thời hạn 12 mon trước sinh.

Xem thêm:

Theo thông tin bạn cung cấp, chúng ta đóng bảo hiểm từ đầu năm 2015 cho 02/2019, lịch sự tháng 8/2019 liên tiếp tham gia đóng góp BHXH cùng dự sinh cuối tháng 11/2019. Thì cách khẳng định thời gian 12 tháng của bạn như sau:

+) Trường vừa lòng 1: bạn dự sinh vào cuối tháng 11 cùng tháng đó có đóng BHXH thì thời hạn 12 mon trước sinh được xác minh từ 12/2018 – 11/2019.

+) Trường hòa hợp 2: bạn dự sinh thời điểm cuối tháng 11 cùng tháng này không tham gia đóng góp BHXH thì thời hạn 12 tháng trước sinh được khẳng định từ 11/2018 – 10/2019. 

Như vậy, cả nhì trường vừa lòng trên các bạn đều đóng được 06 tháng BHXH trở lên trên trong thời hạn 12 tháng trước sinh thì dù bạn không đóng bảo hiểm liên tiếp 6 tháng vẫn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Chúng ta có thể đọc thêm bài viết: Không đóng góp đủ 6 tháng bảo đảm xã hội đã đạt được hưởng trợ cấp cho thai sản?

Thứ hai, về thời hạn và nấc hưởng chế độ thai sản

Căn cứ theo cơ chế tại Điều 34 Luật bảo đảm xã hội năm năm trước như sau:

1. Lao động cô bé sinh nhỏ được nghỉ câu hỏi hưởng chế độ thai sản trước và sau thời điểm sinh con là 06 tháng. Trường hòa hợp lao động nữ sinh song trở lên thì tính từ bé thứ nhì trở đi, cứ mỗi con, người chị em được nghỉ ngơi thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng cơ chế thai sản trước khi sinh buổi tối đa không quá 02 tháng.

7. Thời hạn hưởng chính sách thai sản lao lý tại những khoản 1, 3, 4, 5 cùng 6 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ ngơi hằng tuần.

Như vậy, nếu bạn sinh một nhỏ thì chúng ta được nghỉ vấn đề hưởng chế độ thai sản trước và sau thời điểm sinh con là 06 tháng.

Mức hưởng cơ chế thai sản của chúng ta được vẻ ngoài tại Điểm a Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 bằng 100% trung bình tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng tức tốc kề trước lúc nghỉ việc x Số tháng nghỉ thai sản. 

Ngoài ra, bạn còn được hưởng trợ cấp một lần khi sinh con bằng 2 lần mức lương cơ sở, chũm thể bạn cũng có thể tham khảo tại bài bác viết Mức trợ cung cấp một lần lúc sinh nhỏ là bao nhiêu?

*

Tổng đài tư vấn chính sách thai sản trực tuyến đường 24/7: 1900 6172

Thứ ba, về hồ sơ hưởng chính sách thai sản

Căn cứ tại Khoản 2 Điều 4 đưa ra quyết định 166/QĐ-BHXH luật như sau:

“Điều 4. Mừng đón hồ sơ cùng trả kết quả

2. Chào đón hồ sơ giấy do đơn vị chức năng SDLĐ nộp theo phía dẫn tại điểm 2.1, 2.2, 2.4 khoản này và hồ sơ do tín đồ lao động, thân nhân người lao đụng nộp theo phía dẫn trên điểm 2.3 khoản này cùng với thành phần hồ nước sơ mang lại từng loại chế độ như sau:

2.2. Đối với chính sách thai sản của người đang đóng BHXH: hồ sơ theo pháp luật tại Điều 101 dụng cụ BHXH; khoản 1, 2, 3, 4, 5 Điều 5 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP; Điều 15, 18, 21 Thông bốn số 56/2017/TT-BYT; Điều 7 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP cùng khoản 2 Điều 15 Nghị định số 143/2018/NĐ-CP, gồm list 01B-HSB do đơn vị chức năng SDLĐ lập với hồ sơ nêu dưới đây:

2.2.2. Lao động thiếu nữ sinh con:

a) phiên bản sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bạn dạng sao giấy chứng sinh của con.”

Theo đó, nhằm hưởng chính sách thai sản bạn cần nộp cho công ty bạn dạng sao giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc bạn dạng sao giấy triệu chứng sinh của con để được giải quyết.

Trên đây là tổng thể câu vấn đáp của chúng tôi đối với thắc mắc không đóng bảo hiểm liên tục 6 mon thì đã có được hưởng chính sách thai sản không? 

Mọi vướng mắc liên quan liêu đến chính sách thai sản, xin vui lòng contact Luật sư hỗ trợ tư vấn trực con đường 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tứ vấn, giải đáp.